Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

cách làm mắm nêm(mắm cái)

Go down 
Tác giảThông điệp
dautien_vaduynhat
Thành viên diễn đàn
Thành viên diễn đàn
dautien_vaduynhat

Tâm trạng : sad
Nữ
Châm ngôn sống : ước gì con hóa đám mây. con che cho mẹ suốt ngày bóng râm!
Số lần được cám ơn : 21
Điểm : 56320

Đôi nét về bản thân
Ngoại hình: 10/10
Hài hước:
cách làm mắm nêm(mắm cái) Left_bar_bleue0/0cách làm mắm nêm(mắm cái) Empty_bar_bleue  (0/0)
Nội tâm:
cách làm mắm nêm(mắm cái) Left_bar_bleue0/0cách làm mắm nêm(mắm cái) Empty_bar_bleue  (0/0)

cách làm mắm nêm(mắm cái) Empty
Bài gửiTiêu đề: cách làm mắm nêm(mắm cái)   cách làm mắm nêm(mắm cái) Icon_minitimeFri Aug 26, 2011 11:18 am

hôm nay rãnh rỗi chia sẻ cách làm mắm nêm với mọi người nè.
Nguyên liệu: làm mắm nêm là cá cơm, mà phải là cá cơm săn mới ngon. Nếu không thì thay thế bàng các loại cá khác, xương mềm.
Mọi người mua cá thật tươi, đem về rửa sạch, phơi nắng cho ráo nước rồi cho vào keo nhé.
Tỉ lệ các cụ truyền lại là 3-1, tức là 3 chén cá 1 chén muối.
Mình làm y như vậy thì mặn chát chúa, nhưng được cái không bị nổi bọt, không sinh dòi.
Mình cho ít muối hơn đấy 1 tí, có thêm tí đường, bột ngọt, và tỏi lột vỏ, ớt hiểm(ớt sim) vặt cuống.
1 lớp muối 1 lớp cá, rải đều như thế.
Đậy kín nắp nhé, khoảng 1 tuần là cá tiêu ra nước, ăn ngon lắm. Hay chấm cà dĩa, cà dòn, cà phảo ăn với cơm.
Hay ăn với thịt luộc, tai, mũi heo luộc. rau sống, cuốn bánh tráng là ngon kinh khủng.
Nếu không ăn kiẻu này được, đem chưng lên với trứng, thịt băm, quậy đều cho vào chén bỏ vào nồi hấp cách thủy ăn với cơm. Ngon ơi là ngon. Hồi nhỏ nhà dông anh em, Má mình sáng nào cũng nấu 1 nồi cơm, chia đều mỗi người 1 chén và chưng 1 chén mắm. Sáu anh em ăn xong đi học, xới ra dành Ba Má 2 tô cơm, còn thì tranh nhau vét cơm cháy,.
Giờ như vẫn thấy muốn sống lại ngày xưa.

cách làm mắm nêm(mắm cái)
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» 7 cách đối phó với tin đồn
» Em sẽ học cách...............
» 20 cách nói “anh yêu em”
» Học cách thứ tha
»  Cách làm món cơm chiên cá mặn