Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Những mảnh đời...

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
lucky star
Thành viên mới
Thành viên mới

Tâm trạng : cool
Nữ
Châm ngôn sống : luôn lạc quan
Số lần được cám ơn : 1
Điểm : 43214

Đôi nét về bản thân
Ngoại hình: 10/10
Hài hước:
Những mảnh đời... Left_bar_bleue0/0Những mảnh đời... Empty_bar_bleue  (0/0)
Nội tâm:

Những mảnh đời... Empty
Bài gửiTiêu đề: Những mảnh đời...   Những mảnh đời... Icon_minitimeSun Dec 09, 2012 1:31 am

Nếu gặp một người với bộ dạng nghèo khổ rách rưới chìa mũ ra xin tiền bạn thì bạn sẽ nghĩ gì? Thương cảm và cho họ thật nhiều tiền? Hi… đó chỉ là tấm lòng bao dung nhất thời của một số người mới tới Quy Nhơn mà thôi. Mình thì biết rõ các bạn sinh viên ở Quy nhơn sẽ làm gì. Hì quay lưng giả bộ như không biết gì, hoặc lắc đầu không có chứ gì. Mình biết quá chứ vì mình cũng thường xuyên như vậy mà. Mình nhớ lại những ngày đầu mới đến Quy nhơn ôn thi đại học. Khi nhìn thấy những mảnh đời lầm lũi ấy mình cũng từng rơm rớm nước mắt cảm động ( hì … nghĩ lại thấy mình trẻ con wa) . Lúc đó Phúc đã cười và bảo: “ buồn cười! Dư nước mắt ak”. Mình ghét cậu ấy vì lạnh lùng máu lạnh. Mình lúc ấy chẳng thèm nói chuyện với Phúc nữa đâu chỉ lườm cậu ấy một cái rõ dài. Chẳng thèm giải thích Phúc chỉ kéo mình đi dọc theo bờ biển một đoạn rồi đến một sòng bài tập hợp tất cả những đứa trẻ ăn xin trong số đó có thằng bé lúc nãy đã làm mình cảm động rớt nước mắt. Chúng cười khoan khoái không tỏ chút gì khổ sở như lúc xin tiền. Phúc châm chọc “Thế giờ có cần Phúc dẫn đến mấy quán net gần đây để khảo sát thêm ko?”. Chẳng hiểu sao từ đó mình ác cảm với họ-Những người ăn xin….Haizzz có phải mình vô cảm quá không nhỉ.
May mắn sao mình đậu đại học thế là mình được gắn bó với thành phố này. Nhưng mình chẳng bao giờ cho tiền những người ăn xin đó nữa và cũng chẳng cảm động khóc sước mướt như ngày xưa nữa. Họ đến và đi như những gì bình thường nhất diễn ra thường ngày, chẳng ai thấy lạ và cũng chẳng ai thấy thương nữa bởi nó nhàm và cũ quá rồi.
Chiều hôm nay khi ngồi uống nước với mấy người bạn mình nhìn thấy một anh thanh niên mặc chiếc áo sơ mi cũ sộc sệch, một chiếc quần bò bạc màu hai ống tả tơi, tay cầm một cái bao kéo lê chân lại phía mình ngồi. Khuôn mặt đen nhẻm,mồ hôi nhuễ nhại… Mình liếc mắt nhìn rồi quay đi hơi lạnh lùng “ định hốt tiền hay sao mà cầm bao” . Khi người thanh niên đó tiến lại gần, mình cố quay mặt đi vờ không để ý. Nhưng anh ta ko hề xin tiền mình chỉ xin những vỏ chai nhựa. Rồi anh ấy đi đến những bàn khác, cũng chẳng xin tiền chỉ nhặt vỏ chai. Cuối mặt suy nghĩ “ hình như mình đã vơ đũa cả nắm”. Cô bán nước dọn bàn nhặt những thức ăn còn thừa lại trên bàn khuôn mặt mừng rỡ đưa tay vẫy vẫy anh ta. Anh ấy chạy đến cầm những đồ ăn đó ăn ngon lành khuôn mặt vui như những đứa trẻ.
Một buổi chiều khác mình lại ra bờ biển ngồi. Nhưng hôm nay mình không tỏ ra khó chịu thấy những con người nghèo khổ vất vưởng trên bãi biển ấy nữa. Chiều nào cũng vậy mình cũng nhìn thấy họ - Một ông cụ tóc bạc trắng lưng còng sát đất đi nhặt vỏ chai dưới bãi biển , trong những gốc cây, bãi rau muống biển… ông còn nhặt cả những vỏ nilon bỏ vào túi, những gốc cây trôi dạt từ biển vào…Và một anh thanh niên đi nhặt vỏ chai trong các quán nước trên bờ biển…một cô bé đạp xe quanh công viên bán những quả cốc dầm… chiều nào cũng vậy những mảnh đời ấy cứ lầm lũi bên bờ biển mênh mông. Nhưng có điều đặc biệt tôi chưa bao giờ nhìn thấy họ buồn. Những khuôn mặt luôn tươi cười… Những cái bóng đó cứ lặp đi lặp lại …Nếu một chiều không nhìn thấy một trong số họ trên bãi biển này nữa thì điều gì sẽ xảy ra…Tôi nhìn hướng mắt nhìni biển , biển mênh mông lắm những con thuyền vẫn còn trôi nổi trên biển………

caihuuthanhvn
Điều hành viên
Điều hành viên
caihuuthanhvn

Nam
Châm ngôn sống : Sống để yêu thương
Số lần được cám ơn : 141
Điểm : 47412

Đôi nét về bản thân
Ngoại hình: Bình Thường nhưng tướng xấu
Hài hước:
Những mảnh đời... Left_bar_bleue8/10Những mảnh đời... Empty_bar_bleue  (8/10)
Nội tâm:
Những mảnh đời... Left_bar_bleue10/10Những mảnh đời... Empty_bar_bleue  (10/10)

Những mảnh đời... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Những mảnh đời...   Những mảnh đời... Icon_minitimeSun Dec 09, 2012 11:55 pm

Mình thay mặt tất cả những mãnh đời đó để cảm ơn bạn đã nhận ra được nụ cười họ như thế nào. Và mình cũng đã từng là 1 nhân vật trong những mãnh đời mà bạn nói, xuất thân của mình ở những khung cảnh đó cũng đã trôi qua ngần 8 năm rồi và hy vọng 1 ngày nào đó mình có thể tâm sự cho bạn hiểu hơn về cuộc sống của những mãnh đời này. Hãy làm theo con tim bạn nhé.
http://www.vuonyeuvn.com
nguyentuyen
Điều hành cao cấp
Điều hành cao cấp
nguyentuyen

Nữ
Châm ngôn sống : vượt qua thử thách!
Số lần được cám ơn : 73
Điểm : 46193

Đôi nét về bản thân
Ngoại hình: 10/10
Hài hước:
Nội tâm:

Những mảnh đời... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Những mảnh đời...   Những mảnh đời... Icon_minitimeMon Dec 10, 2012 7:51 am

Hic, thật nhiều mãnh đời bất hạnh và họ thật sự có một nghị lực thật cao. Mong rằng những ai gặp khó khăn cũng đều mạnh mẽ như vậy.
Sponsored content

Những mảnh đời... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Những mảnh đời...   Những mảnh đời... Icon_minitime

Những mảnh đời...
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» TỪNG HẠT MƯA RƠI TRÊN MẶC BIỂN LÀ NHỮNG MẢNH VỤNG CỦA TIM EM!
»  Nếu bên bạn là một cô gái mạnh mẽ
» Có chút ngọt ngào, có chút bình yên, có chút yêu thương, nhưng mong manh lắm! Hạnh phúc là gì hả Anh?
» sưu tầm những bài thơ tình cho những người không đến được với nhau
» những kỉ niệm đã qua nhưng sẽ khắc ghi mãi trong lòng