Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Nghệ thuật viết thư tình

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
hellangel
Thành viên đặc biệt
Thành viên đặc biệt
hellangel

Tâm trạng : lonely
Nữ
Châm ngôn sống : hay cam on ai da bo mat ta, vi nho ho ta biet lam the nao de dung day mot minh
Số lần được cám ơn : 50
Điểm : 53553

Đôi nét về bản thân
Ngoại hình: 10/10
Hài hước:
Nghệ thuật viết thư tình Left_bar_bleue10/10Nghệ thuật viết thư tình Empty_bar_bleue  (10/10)
Nội tâm:
Nghệ thuật viết thư tình Left_bar_bleue10/10Nghệ thuật viết thư tình Empty_bar_bleue  (10/10)

Nghệ thuật viết thư tình Empty
Bài gửiTiêu đề: Nghệ thuật viết thư tình   Nghệ thuật viết thư tình Icon_minitimeFri Aug 05, 2011 2:44 pm

Nghệ thuật viết thư tình

Với sự phát triển của thư điện tử và internet, những lá thư chứa đựng tình cảm của người gởi thông qua từng lời văn, nét chữ do chính tay bạn viết dần trở thành một nghệ thuật bị lãng quên. Những trang giấy ghi lại rung động của lần đầu gặp gỡ hay những kỷ niệm buồn, vui trong những tháng ngày bên nhau của các đôi lứa đang yêu dần trở nên hiếm hoi.

Do đó, không có gì là ngạc nhiên khi phần lớn giới trẻ ngày nay không biết nên bắt đầu từ đâu khi soạn thảo một bức thư tình. Sau đây là những lời khuyên hữu ích dành cho bạn và tác phẩm của mình:

Viết từ trái tim

Đây là cách cơ bản nhất để người viết có thể truyền tải hết những tâm tư tình cảm của mình trên những trang giấy cho người nhận hiểu được. Sự chân thành là điều cực kì quan trọng, nhất là khi bạn muốn bày tỏ một thứ tình cảm đặc biệt như là tình yêu.

Đó cũng là lí do vì sao mà bạn nên cân nhắc, lựa chọn cẩn thận những từ ngữ biểu đạt ý nghĩ của mình và bạn cần đảm bảo rằng chúng phản ánh một cách chân thật những cảm xúc thật sự của bạn.

Lựa chọn những từ ngữ diễn đạt đơn giản

Bạn nên sử dụng những từ ngữ thật đơn giản, dễ hiểu để ý nghĩa của bức thư mà bạn đang viết phải rõ ràng và dễ cảm nhận như khi chính bạn bày tỏ tình cảm của mình với nàng bằng lời nói.

Bạn không cần dùng những từ ngữ mang tính hàn lâm, học thuật như khi sáng tác một bài viết để tham dự cuộc thi về văn học – đơn giản là vì bạn đang tạo nên một tác phẩm để bày tỏ cảm xúc của mình cho người khác hiểu một cách nhanh chóng và đầy đủ nhất.

Đảm bảo nội dung lá thư phù hợp với người nhận

Bạn nên đề cập trực tiếp đến người nhận một cách thích hợp, phụ thuộc vào mức độ thân mật của mối quan hệ giữa bạn và nàng. Nếu bạn đang thú nhận cảm xúc lãng mạn của mình với một cô bạn thân, cách mở đầu lá thư với lời lẽ quá khoa trương như “ Hỡi tình yêu bất diệt của tôi” có thể làm nàng hết hồn đấy.

Bạn cũng không nên thêm vào đó những lời bóng gió về quan hệ giới tính nếu không muốn bị hiểu nhầm là người có hứng thú cuồng nhiệt với “chuyện ấy”.

Biết lựa chọn thời điểm và ổn định cảm xúc

Thời điểm tốt nhất để bạn cho ra đời tác phẩm của mình là khi bạn cảm thấy cảm hứng sáng tạo của mình đang tràn trề, và khi bạn thật sự cảm nhận được những cảm xúc yêu thương mãnh liệt đối với người nhận.

Nếu bạn vẫn còn một chút gì đó băn khoăn về cảm xúc của mình, hãy thử nghe một đoạn nhạc êm dịu, một bản tình ca hay hồi tưởng về những kỷ niệm, ấn tượng khó quên khi có dịp gần gũi “người ấy” để khơi dậy cảm xúc trong lòng.

Cách trình bày bức thư là chìa khóa của thành công

Ngoài việc cảm nhận tình cảm ẩn chứa trong từng câu văn nét chữ của bạn, người nhận thư còn đánh giá tình cảm đó thông qua cách bạn thể hiện bức thư. Đây chính là điểm mạnh của một bức thư tay giúp bạn gây ấn tượng với nàng về sự tỉ mỉ chu đáo trong tính cách cùng những nỗ lực chân thành của mình.

Một tình cảm trân trọng nên đi kèm với một nét chữ ngay ngắn được viết trên một trang giấy đẹp với cách bố cục thật rõ ràng, rành mạch.

Lối viết thư cẩu thả, đầy những lỗi chính tả có thể để lại ấn tượng xấu trong lòng nàng và không thể hiện hết tình cảm mà bạn muốn gửi gấm trong thư.

Hãy kết thúc bức thư tình của bạn bằng những lời hy vọng về một tương lai tốt đẹp giữa bạn và nàng.

Thư tình không chỉ dành cho việc thể hiện tình cảm của những người mới rung động lần đầu mà còn là cách hâm nóng tình yêu giữa những đôi lứa đã yêu nhau một thời gian dài cần tìm lại sự lãng mạn trong yêu thương.

Hãy nhớ rằng, nếu những lời nói yêu thương có giá trị một thì những câu văn chứa đựng tình yêu đó sẽ có giá trị gấp nhiều lần. Bởi vì, chúng sẽ tồn tại rất lâu và để lại những kỷ niệm khó phai nhòa trong lòng người nhận.

Kitaro - Theo Articles2K
nero
Thành viên rất chi là chăm ngoan
Thành viên rất chi là chăm ngoan
nero

Tâm trạng : tired
Nam
Châm ngôn sống : Mối tình đầu là mối tình muôn thuở Tan nát rồi chẳng thể nào quên Tôi chết lặng khi đứng nhìn người khác Đứng tươi cười bên cạnh người tôi yêu
Số lần được cám ơn : 62
Điểm : 47960

Đôi nét về bản thân
Ngoại hình: 1.7/55
Hài hước:
Nghệ thuật viết thư tình Left_bar_bleue10/1Nghệ thuật viết thư tình Empty_bar_bleue  (10/1)
Nội tâm:
Nghệ thuật viết thư tình Left_bar_bleue5/10Nghệ thuật viết thư tình Empty_bar_bleue  (5/10)

Bài gửiTiêu đề: Re: Nghệ thuật viết thư tình   Nghệ thuật viết thư tình Icon_minitimeSat Aug 06, 2011 1:56 am

nhức đầu quá.............có cái nào ngắn gọn súc tích dễ hiểu hơn ko

ví dụ như : chữ đẹp, í thơ, bay bổng hài hước chân thực.........chẳng hạn

à mà thôi............ko phá của angel nữa..........nero biến ngay đây!!!!!!!!!!!
songho1215
Thành viên mới
Thành viên mới
songho1215

Tâm trạng : cool
Nam
Châm ngôn sống : cháy hết mình
Số lần được cám ơn : 0
Điểm : 40721

Bài gửiTiêu đề: Re: Nghệ thuật viết thư tình   Nghệ thuật viết thư tình Icon_minitimeMon Mar 04, 2013 5:44 am

Để anh thử viết cho hellangel 1 bức thư tình theo phong cách của em vừa chỉ nha , nếu em đọc mà cảm động là em dạy học trò thành công rồi đó...
Độc Hành
Thành viên diễn đàn
Thành viên diễn đàn
Độc Hành

Tâm trạng : cool
Nam
Châm ngôn sống : Cuộc đời là những chuyến đi
Số lần được cám ơn : 2
Điểm : 40169

Bài gửiTiêu đề: Re: Nghệ thuật viết thư tình   Nghệ thuật viết thư tình Icon_minitimeSun May 05, 2013 10:58 pm

Nghệ thuật viết thư tình đơn giản là hãy viết bằng trái tim, sự chân thành là quan trọng hơn cả. Hoa lá làm gì khi tất cả chỉ là một mớ toan tính, xảo trá
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Nghệ thuật viết thư tình   Nghệ thuật viết thư tình Icon_minitime

Nghệ thuật viết thư tình
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» SỰ TINH LỌC CUẢ NGHỆ THUẬT .
» ĐịNH NGHĨA TÌNH YÊU
» Nghệ thuật tha thứ
» Nghệ thuật làm dâu
» Đối thơ nghệ thuật....!