Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

3 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 )

Go down 
Tác giảThông điệp
thienthannhosh
Thành viên diễn đàn
Thành viên diễn đàn
thienthannhosh

Tâm trạng : sad
Nữ
Châm ngôn sống : Don't save your smile ever when you sad. because you never know some body may be love you because of this smile...
Số lần được cám ơn : 48
Điểm : 52733

Đôi nét về bản thân
Ngoại hình: hEo Ú lÀ me.......
Hài hước:
3 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 ) Left_bar_bleue7/103 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 ) Empty_bar_bleue  (7/10)
Nội tâm:
3 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 ) Left_bar_bleue10/103 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 ) Empty_bar_bleue  (10/10)

3 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 ) Empty
Bài gửiTiêu đề: 3 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 )   3 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 ) Icon_minitimeSun Sep 25, 2011 10:18 am

Ba ơi!con bỗng có thói quen đếm thời gian mỗi chiều tạnh nắng,kể từ ngày đi xa…. Ba ơi!tháng 10 sắp về rồi,ba có còn nhớ con đường bên cạnh nhà mình không ba? Mùa này chắc có lẽ cá lại chạy từng đàn từng đàn … rồi ba nhỉ? Mùa mưa này con về thăm quê không biết ai sẽ cùng con bắt những đàn cá tung tăng chạy nữa ba nhỉ ?
Ba à! Vậy chỉ còn không đầy 1 tháng nữa thôi là đến ngày ba rời xa chị em chúng con để đi về nơi chân trời xa lắm… chân trời chỉ có một mình ba … mới đó thôi cũng đã gần 3 năm trôi qua rồi,con những tưởng mọi chuyện như mới ngày hôm qua … Đêm không ngủ con vằn mình trong nỗi nhớ cô đơn và những cảm giác miên man về ba.Có lẽ trên đời này không có nỗi nhớ nào khắc khoải,quặn đau như dằm da xé thịt bằng nỗi nhớ về ba …
Ba ơi!3 năm qua ba có khỏe không ? ba có hút thuốc lào và uống rượu như xưa nữa không ba ?
Ba ơi! Con vẫn nhớ như in ngày ấy ,ngày ấy ba vẫn cười tít lự mỗi khi thấy con thấp thoáng bắt cá ngoài đường trước cửa nhà mình.Ba lại “ra lệnh”cho mạ chuẩn bị nấu món”dấm chua”để chiêu đãi ba con mình.
Ai cũng bảo là ba con mình khắc nhau nhất và con là người hay bắt nạt ba nhất … phải thế khong ba nhỉ ? vì con nhớ ngày ấy ba con mình cũng khắc khẩu nhau lắm.Con ghét ba cứ uống rượu nhiều xong lại kể chuyện lung tung hết chuyện đi bộ đội sau lại chuyện làm chủ nhiệm HTX ,chuyện ba làm trửởng thôn ,… rồi lại chuyện con không phải do ba mạ đẻ ra mà là do ba mạ nhặt được ở đống phân bò gần nhà… lần nào cũng thế cứ uống rượu vòa là câu chuyện của ba kể lại đượclặp đi lặp lại.Con thì không thích nghe nhiều như vậy… Thế là ba con mình lí luận um tùm nhiều lần hang xóm tưởng ba con mình cãi nhau nữa ba hè???
Ba ơi! Con nhớ ba lắm , con vẫn tự nhủ là ba vẫn luôn đi bên cạnh cuộc đời con và tồn tại trong con qua từng hơi thở , qua từng nhịp đập trái timvà qua từng dòng máu đang lưu thong trong con , con đang vui sống giữa cuộc đời này thì có nghĩa là ba vẫn đang tồn tại trên TG này phải không ba ? Con biết đang sống trong tâm hồn và thể xác cử con đó thôi … nhưng con không muốn thế …ba ơi !!!
Con muốn nhìn thấy ánh mắt và nụ cười của ba hiện về trước mặt con , được cùng ba trò chuyện và thậm chí con thèm được lí luận với ba cái lí luận mà cứ gặp ai ba lại nói “con cái cho ăn học rồi về cãi ba”. Ba ơi! Nhà mình có con với ba là hợp nhau nhất đấy .Ba đừng nói là con và ba khắc nhau nha , vì cứ nghe như thế thì con lại buồn lắm đó .
Ba còn nhớ ngày xưa nữa không? ngày say rượu, ba say rượu , con suốt ngày phải đi theo giữ để ba khỏi uống nữa .Vì muốn uống nên lần nào ba cũng hứa cho ba uống chỉ mỗi lần này nữa thôi .Vậy mà cứ hết lần này đến lần khác ba chẳng chịu bỏ… suốt mấy năm như vậy trôi qua mà ba vẫn thế.
Ngày xưa ,lúc anh chị đi học xa nhà,lúc đó con mới học cấp 3 ba nhỉ ?Quảng thời gian đó chỉ co con với ba mạ nên có biết bao nhiêu là niềm vui và hạnh phúc .Sáng ba đi cày,trưa về cả nhà mình lại quây quần bên mân cơm.Rồi lại kể chuyện cho nhau nghe … rùi ba còn mình còn giành thời gian nghĩ trưa để tâm sự to nhỏ với nhau nữa ba hè , ba còn nhớ không ba?
Sắp đến 2 năm của ba mà lòng con cứ buông se sắt , đêm chắc đói bụng quá nên con cứ mien man mơ đến cái món cá cử ba…trong giấc mơ con vẫn thấy mình them nó đến kì lạ ba ạ !Con nhớ ngày ấy cứ khi nào ba và con bắt được cá thì ba con mình lại luc đục làm chấm nước mắm ba nhỉ??”ngon ơi là ngon…” Khi ăn ,được con nào to,ngon thì ba lại nhường cho con hết,ba chỉ ăn những cái đầu và những con cá nhỏ mà thôi.Lúc đó con cứ nghĩ rằng sao ba thích ăn đầu thế,có ngon lành gì đâu…vậy mà ba ơi con nào đâu có biết cũng chỉ vì 2 tiếng “thương con”. C uộc đời ba luôn giành hết sức lực làm việc để vượt lên mọi nổi đau và sự vất vả để nuôi 4 chị em con ăn học nên người.Ba ơi!!! Ba có bao giờ đau ốm chi mô … răng ba lại rời bỏ mấy chị em con thành những đứa trẻ “mồ côi “để ra đi nhanh như thế ?...
Bar a đi nhẹ nhàng như chớp mắt,chẳng ai ngờ tới.Mà ba ơi!nhà mình ai là người pha trò làm ba cười nhiều nhất?nhà mình ai là người hay đi mua rượu cho ba nhất?nha mình ai hay ngồi tâm sự cùng ba nhất?nhà mình ai hay hút trộm thuốc lào của ba nhất?và nhà mình ai hay cãi ba nhất?là con,là con đó ba nhỉ.
Cứ thế ba hả hê mỗi lần xả khói thuốc lào con nghĩ chắc là ngon lắm…nên cũng hút trộm ba mấy lần đấy.Có lúc hút sặc thuốc mệt ơi là mệt nhưng vì sợ ba mắng nên chẳng dám nói năng chi .Nhgĩ lại thấy hay thiệt đó.
Cuộc đời ba gừng cay muối mặn để nuôi chị em con khôn lớn nên người.Có lẽ vì thế mà lúc nào ba cũng giành hết những thứ ngon cho vợ con,ba chỉ thích quả ớt,cóc,xoài xanh ...với ba chỉ thế là đủ .Ba ơi!gần đến ngày của ba rồi đó,con cũng không biết liệu con cóđược về kịp ngày của ba nưã không đây.Con gái thật bất hiếu đúng không ba ?Và ai sẽ là người thay con đặt cho ba những đĩa ớt,những quả cóc,xoài nữa không ?Không lẽ mất đi rồi cuộc đời ba vẫn thích những gì là cay đắng mặn chat để dành cho chúng con những gì là hạnh phúc và đầy đủ ư ba?
Ba ơi! 3 năm ba đi mọi thứ ở đây cúng đổi thay nhiều lắm,các cháu của ba giờ này cũng đã đi được rồi,nhưng có lẽ các cháu chỉ biết nhing vào di ảnh của ông ngoại mag bi bô thôi.Và ba ơi!có một sự thay đổi rất lớn,con đã đi thei lời dặn từ lúc ba vẫn còn hiện hữu bên con.
Ba ơi!giờ đây qua đây học rồi nhiều lúc con thấy cô đơn lắm ba ạ!Nỗi cô đơn con dâng trào vào mỗi dịp trời mưa về,và con lại buồn khi nghe anh chị ,bạn bè nói chuyện về ba mình…Con thấy lạnh lòng và buồn vô cùng ,con cũng có ba ,tai soa con không đước có cái hạnh phúc là được nói chuyện về ba ,được về thăm ba sau mỗi dịp xa nhà .Nhưng rồi cuộc đời ai cũng phải đi đến cái đích cuối cùng đó.Có người đến trước ,có người đến sau ba nhỉ? Cuộc đời cho ta bao nhiêu thì ta phải nhận lấy bấy nhiêu,không nên đó kỵ,hờn ghen hay trách móc phải không ba?
Ba ơi!giờ đây con chỉ còn báo hiếu cho ba bằng việc con khỏe mạnh,vui tươi,sống có trách nhiệm với mình và mọi người xung quanh,anh chị em con hòa thuận với ba như thế là hạnh phúc phải không ba ? Con cảm ơn trời phật đã cho con được làm con của ba mạ.Con cảm ơn ba ngàn lần người đã sinh ra con,đẫ cho con được ánh mắt,nụ cười,cho con đôi tay để viết lên những lời thân thương này ba nhé!và con sẽ mãi sống và làm những gì mà trước kia khi sống ba vẫn thường làm,và thường dạy con…”đừng bao giờ làm việc gì có lợi cho bản thân mình mà có hại cho người khác”phải không ba?
Rồi tới một nơi rất xa ,xa đấy ba hãy giữ gìn sức khỏe ba nhé!Ba ơi!chúng con luôn yêu và mãi kính trọng ba.
con gái "rượi" mãi nhớ về ba ba ơi!!!!!!!!!!!

3 năm 2 ngày ... để rồi con mãi xa ba ... ( lantim2011 )
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Ngày buồn ngày nhớ ngày mong ngày yêu thương
» Anh đã mở cửa trái tim em và cũng chính anh làm tổn thươngnó. Nỗi đau quá lớn đối với em. Em không thể biết được ngày mai em sẽ ra sao, em phải làm gì để có thể vượt qua những ngày sắp tới.
» Ngày đầu tiên - ngày thật sự mất ck..Không được khóc!!!!
» trước và sau ngày 10/3 1 ngày đáng nhớ
» Yêu em trong một ngày anh nhé !một ngày thôi