Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn của những bạn trẻ đang yêu

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Vý Dụ Thôy Anh Nhé!

Go down 
Tác giảThông điệp
heomyla
Thành viên diễn đàn
Thành viên diễn đàn
heomyla

Tâm trạng : sad
Nữ
Châm ngôn sống : nguoi ta ka`n 1s de? yeu thuong nhung mat ka? doi de? quen ng` doa'
Số lần được cám ơn : 3
Điểm : 50930

Vý Dụ Thôy Anh Nhé! Empty
Bài gửiTiêu đề: Vý Dụ Thôy Anh Nhé!   Vý Dụ Thôy Anh Nhé! Icon_minitimeWed May 26, 2010 9:14 am

Có lẽ chẳng bao giờ gặp nhau nhưng vẫn có thể mê nhau, phải không anh? Mê nhau trong tâm tưởng. Chắc anh biết câu nói: '1/2 sự thật không phải là sự thật!'. Những gì em sắp viết có lẽ chưa đủ cho 1/4 sự thật, nên hãy tin rằng đây toàn là những điều không phải sự thật, anh nhé.

Ban Mai

Vì "ta mê nhau", ắt hẳn đây không phải cái sự mê một chiều mà là mê song phương. Hãy ưu tiên vì em là nữ nhân, cần có sự e thẹn của riêng mình, hãy cho phép anh là kẻ "mê" trước nhé, em sẽ cam lòng chấp nhận "mê" sau.

Ví dụ anh mê em...

Để hiểu hành vi của một người cần phải đặt bản thân mình vào vị trí của người ấy. Thực sự chưa định hình được anh là ai, ai là anh? Chỉ có thể mường tượng về anh theo những mong mỏi của riêng em về một người đàn ông đủ khiến lòng khắc khoải.

Anh ạ, vì sao anh mê em? Nào, đừng đem thần chú: "Tình... mê vốn huyền bí thâm sâu, anh không lý giải được vì sao anh mê em. Nếu lý giải được thì đó không còn gọi là tình... mê nữa rồi". Ba xạo! Đó chỉ là giọng điệu của những kẻ không biết cách diễn đạt cảm xúc, hoặc cố tình tìm cách che giấu ý đồ không hay ho gì bên trong, liền quơ đại "mê là không có nguyên nhân" cho qua chuyện.

Em dám cá chắc như đinh đóng cột, yêu thương là có nguyên do rõ ràng đấy nhé. Dĩ nhiên tình yêu không phải theo kiểu anh yêu em vì cái mũi, mê em vì giọng nói, thích em vì mái tóc... nhưng có lẽ sẽ mơ hồ hơn một tẹo, kiểu như: "Anh mê em vì cảm giác bình yên, vì em lôi anh khỏi sự đơn điệu, tẻ nhạt thường nhật. Vì em biết cảm thông, vì em hay cười, hay vì em có cách nói rất khó ưa"... Đấy, đầy rẫy những lý do yêu, mê đó thôi. Chỉ là sợ thành tâm khai báo sẽ thấy tình yêu sao mà trần tục quá, không còn sự lãng mạn bay bổng nên hay viện cớ "thần thánh hóa, cao siêu hóa" để ngắm mây trôi lững thững trên đầu đó thôi.

Vuốt tóc hoài vẫn không nghĩ ra được lý do nào để khiến anh phải mê em, nhưng ai biết được, không chừng anh là một kẻ rất dở hơi, tự nhiên đi mê những điều em không hề có (lại cứ tưởng em có) hoặc "chết dở" vì cái điều đáng lý ra rất nhiều người có nhưng cứ nghĩ chỉ mình em có. Nói chung là không tài nào hiểu được anh mê em vì điểm gì, nhưng nếu để cho phép anh được quyền mê em, cần phải chấp hành nghiêm túc những điều kiện bất thành văn sau (người lớn cần phải ngoan, huống hồ anh đã già đến thế, độ ngoan cần phải dày cộm chứ).

Anh có thể làm mọi chuyện khủng khiếp nhất (mà anh có thể dám làm) nhưng đừng bao giờ nói dối em. Hoặc là giữ im lặng nếu không muốn nói, hoặc phải trình bày một cách thành thật, tuyệt đối không được viện lý do trên trời dưới đất gì đó để dối em. Anh à, em đủ mạnh mẽ và bản lĩnh để chấp nhận hết mọi điều tệ hại mà anh có thể gây ra, nhưng không đủ lượng thứ nếu anh lừa em dù là một chuyện tưởng không hề nguy hại gì. Xin đừng có tư tưởng: "Nói thật sợ em sẽ đau lòng tổn thương nên đành ngậm đắng nuốt cay giữ khư khư trong lòng".

Khi được chia sẻ, sự tổn thương lớn cỡ nào cũng được chia nhỏ ra để tiêu trừ. Còn khi sự thật cố tình bị chôn giấu lại được chính em khai quật lên, lúc ấy không chỉ bao gồm tác hại trầm trọng của sự tổn thương còn tích cóp thêm dư âm mạnh mẽ của việc em bị "che tai bịt mắt" trong một thời gian dài. Đó không chỉ đơn thuần là sự che giấu mà là anh đang tự sỉ nhục khả năng nhận thức của chính anh, khi dại dột đi mê một nàng đầu óc toàn củ hũ dừa (đừng có ngạc nhiên như thế, tại vì em ghét đậu hũ nhưng lại khoái củ hũ dừa thôi mà) đến mức dễ dàng bị xỏ mũi dắt đi. Tóm lại, nếu anh đủ thần thông quảng đại để em không bao giờ phát hiện ra sự thật thì anh cứ dối, anh nhé. Em không bắt anh đừng bao giờ dối em, chỉ mong anh nếu có dối thì cố tử chiến mà dối đến cùng, đừng để em tự nhận ra.

Hai con người xa lạ lại chấp nhận tay trong tay thân thân thiết thiết dĩ nhiên phải ngồi xuống đàm phán dài hơi về một bản hợp đồng cụ thể chi tiết. Dù anh mê em hay em mê anh cũng thế, sẽ không có chuyện một trong hai phải chiều người còn lại, luôn luôn là cả hai cùng ngồi xuống bàn thảo em chiều anh điều này, anh chiều em điều nọ. Cái gì cũng vậy, phải công bằng, phải có đi có lại mới toại lòng nhau.

Có rất nhiều điều em không ưa ở anh nhưng biết sao được, anh là anh, anh không phải là em, em còn không ép nổi chính em làm tốt những điều theo cái chuẩn tự đặt ra cho mình, làm sao đòi hỏi ở anh? Chính vì vậy, em và anh sẽ thường xuyên chơi trò "trao đổi qua lại", một cách thông thường của những nhà buôn, anh nhé. Anh cũng biết trong mỗi hợp đồng, nếu không hoàn thành đúng tiến độ lẫn chỉ tiêu đề ra, sẽ phải bồi thường rất nặng nề, thế nên cần suy xét thật kỹ trước khi tiến hành mỗi cuộc "trao đổi" nhé anh. Ơ, nếu thật sự anh rất cần em phải thay đổi những điều gì? Từ bây giờ lên danh sách đi là vừa.

Ví dụ em mê anh...

Nếu có một ngày, một ngày nào đó em tập tành bon chen mê anh thì biết chắc là mê anh vì điều gì, có lý do rõ ràng hẳn hoi, không mập mờ ù ù cạc cạc đâu nha. Khi nào dư thừa tự tin để cho rằng em đã mê anh thì hẵng tự tung tự tác tra vấn "vì cớ làm sao" nhé.

Ngoài những điểm em mê, hẳn anh còn hằng hà sa số những điều mới nghĩ đến đã thấy ghét, nhưng em sẽ mãi vừa lòng vừa dạ nếu anh có chủ trương hợp tác để lập hợp đồng "trao đổi", hoặc chỉ cần thành ý giảm bớt (không cần phải chấm dứt hẳn) những điểm đen. Ai biểu em mê anh chi nên phải học cách chấp nhận những điều chưa kịp mê, không thể mê.

Coi nào, hút thuốc có lẽ anh sẽ vướng phải, em thì cực kỳ dị ứng với khói thuốc, vừa tốn xà phòng để gội đầu lại đớp hết không khí trong lành cho em thở, giờ phải làm sao để anh đừng tay bắt mặt mừng với thuốc lá đây nhỉ? Đứng liệt kê tác hại hủy diệt của khói thuốc cũng không lung lay gì quyết tâm "hút" của anh, bởi một người em mê chắc chắn không thể mờ nhạt đến mức không hề biết đến khả năng tàn phá của khói thuốc. Đã biết mà vẫn hút là tại làm sao? Chắc vì trong lòng anh, giá trị do khói thuốc mang lại nặng cân hơn những gì nó lấy đi. Em chả dại dột đề xuất: "Thuốc lá hay em? Chọn một trong hai đi!". Không cần chờ câu trả lời cũng đoán chừng sẽ là: "Anh chọn cả 2, thuốc lá và em (khác)!". Eo ơi, không thể tự đào hố chôn mình thế này. Thôi đành chọn giải pháp xuống nước nỉ non: "Mong anh ban cho em một ân huệ, đừng bao giờ hút thuốc khi có em".

"Nam vô tửu như kỳ vô phong", gạch chéo câu này đi nhé. Chỉ những bợm nhậu tìm cớ để biện minh cho những cơn nát rượu triền miên. Em dĩ nhiên không muốn anh nhậu nhẹt (chả có người phụ nữ nào muốn nổi cả) nhưng cũng tuyệt đối không ngăn cản anh (ngăn có nổi đâu mà ngăn, thôi đành diễn vai người phụ nữ biết điều cho dễ sống), chỉ mong anh biết kéo dài thời gian tỉnh để còn thưởng thức niềm mê em đối với anh. Anh cứ say hoài, có phải uổng phí tâm cơ mê của em không?

Anh nè, nếu đủ sức quyến rũ em lu mờ cả lý trí, em vẫn có thể làm kẻ thứ 3. Em chưa bao giờ căm ghét kẻ thứ 3, chỉ là không muốn làm kẻ thứ 3 vì cái giá phải trả quá nặng. Chưa đủ khả năng để trả nên em không làm thôi. Thế nhưng dù có mất trí đi chăng nữa, cũng không bao giờ ngoại tình lẫn chấp nhận kẻ ngoại tình.

Đừng có đặt câu hỏi theo kiểu thách thức: "Bây giờ em nói thì hay lắm, ai biết được sau này thế nào!". Em cực kỳ căm ghét những kẻ ngoại tình và dù có mất trí cũng không để bản thân phải căm ghét chính mình. Rào cản ấy đủ vững chắc để buộc em chỉ đặt hai chân trên một con đường, không bon chen đòi một chân một lối đi. Anh sẽ lại thắc mắc, sao em đồng cảm với kẻ thứ 3 nhưng lại căm ghét ngoại tình ư? Nếu giả như có ngày em làm kẻ thứ 3 thì đó là ngày em vừa khinh khi người đàn ông đấy lại vừa thương hại chính mình. Dù ngày đen tối ấy có giáng xuống đi nữa, em cũng không bao giờ nỡ căm ghét mình. Em yêu em đến thế, nỡ lòng nào cho phép phải ghét em?

Giả như trời xui đất khiến, hai niềm mê gặp nhau, mang đến một kết quả gì đó, rồi đến một ngày kia cũng đất xui trời khiến "bổn cũ soạn lại", mong anh hãy tôn trọng em để thành thật: "Niềm mê không tự sinh ra cũng không tự mất đi, giờ đây niềm mê trong anh chỉ chuyển từ em sang một người phụ nữ khác!". Anh cứ yên chí, em có thể dùng chiếc mền dày cui làm khăn giấy nhưng nhất định sẽ mỉm cười tiễn bước anh đi.

Em chỉ là một... con chuột, không phải con trâu, đừng để em mọc sừng anh nhé, kẻo dòng họ chuột sẽ kỳ thị mất thôi.

Nói thì nói vậy, chắc không có ngày đó xảy ra đâu anh, vì trước khi ngửi thấy mùi nguy cơ sẽ mê anh, em đã co giò cao bay xa chạy một vạn dặm rồi. Ví dụ ta mê nhau, ví dụ, chỉ là ví dụ thôi...

Vý Dụ Thôy Anh Nhé!
Trang 1 trong tổng số 1 trang